Lái xe hết hạn đăng kiểm thì bị xử phạt như thế nào?

Câu hỏi

 Lái xe hết hạn đăng kiểm thì bị xử phạt như thế nào?

Tôi được giao một chiếc xe để chạy Grab Taxi nhưng bị hết hạn đăng kiểm. Luật sư cho tôi hỏi nếu xe bị hết hạn đăng kiểm mà khi tham gia giao thông thì bị phạt như thế nào?

Trả lời

Theo điểm c khoản 4, điểm e khoản 5, điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, người lái xe bị xử phạt như sau:

  • Với ôtô hết hạn đăng kiểm dưới 1 tháng: Phạt từ 2-3 triệu đồng.
  • Với ôtô hết hạn đăng kiểm trên 1 tháng: Phạt từ 4-6 triệu đồng.
  • Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Tuy nhiên đối với mỗi loại xe ôtô thì sẽ có thời hạn đăng kiểm khác nhau. Điểm khác nhau dựa vào loại xe, tuổi thọ của xe.

Nhận xét

Đăng ký nhận thông tin mới nhất từ KM UNION

  • 0932 124 427 (24/7 Support Line)
  • mainhi.law@gmail.com, kmunion@phaplynhadat.vn
  • 793/39/18 Khu phố 4, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP.Hồ Chí Minh
Designed by W.O.A.